• Pháp nhân ủy quyền cho pháp nhân

  • Pháp nhân nước ngoài có thể ủy quyền cho pháp nhân của Việt Nam tổ chức kinh doanh thay pháp nhân nước ngoài tại Việt Nam hay không

  • Monday, 24 June 2013, 10:59:38 PM
  • Xin chào Luật Doanh Gia!

    Công ty của em là công ty ở Việt Nam, Công ty em có nhận ủy quyền của thương nhân nước ngoài không?  Nếu được thì thương nhân nước ngoài đó có thể ủy quyền cho thương nhân Việt Nam một cách thường xuyên và thực hiện những công việc mà bên Việt Nam cần phải cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh không? Nếu được thì hợp đồng ủy quyền này có phải công chứng hay chứng thực ở cơ quan ngoại giao hay cơ quan lãnh sự không? giả sử như việc ủy quyền thực hiện trên lãnh thổ Việt Nam và phù hợp với pháp luật của cả 2 quốc gia và 2 thương nhân đó đăng ký hoạt động!

    Rất mong nhận được sư tư vấn của luật sư.

    Chào bạn!

    Nhìn chung tình huống bạn đưa ra chưa phải là một vụ việc cụ thể mà chỉ là một tình huống giả định, về khía cạnh này tôi cũng có quan điểm như sau:

    • Theo quy định tại Điều 139 Bộ luật Dân sự quy định về việc đại diện thì Đại diện là việc một người nhân danh và vì lợi ích của người khác để xác lập, thực hiện giao dịch dân sự trong phạm vi đại diện. Quan hệ đại diện có thể được xác lập theo pháp luật hoặc theo ủy quyền.  Người nhận đại diện (nhận ủy quyền) phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ (những người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải do người từ đủ 18 tuổi trở lên xác lập, thực hiện).
    • Do đó có thể thấy rằng: Người nhận ủy quyền phải có Năng lực hành vi dân sự đầy đủ. Theo quy định của pháp luật thì Pháp nhân chỉ có Năng lực pháp luật dân sự chứ không có Năng lực hành vi dân sự, do đó Pháp nhân không thể là người nhận ủy quyền được.
    • Pháp nhân có thể là người ủy quyền, bản thân pháp nhân muốn tham gia vào các giao dịch dân sự đã phải thông qua một người đại diện đương nhiên theo pháp luật (có thể là Giám đốc/tổng giám đốc/Chủ tịch Hội đồng thành viên/Chủ tịch hội đồng quản trị) do đó khi pháp nhân thực hiện công việc ủy quyền chính là người đại diện theo pháp luật của Pháp nhân sẽ ủy quyền cho người khác (người nhận ủy quyền) nhân danh mình và đại diện cho pháp nhân xác lập và thực hiện giao dịch dân sự.
    • Pháp nhân nước ngoài khi tiến hành hoạt động kinh doanh tại Việt Nam là nhà đầu tư lần đầu đầu tư vào Việt Nam thì phải có Dự án đầu tư chứ không thể kinh doanh qua người đại diện theo ủy quyền.
    • Văn phòng đại điện của Thương nhân nước ngoài tại Việt Nam chính là cơ quan thực hiện chức năng đại diện tại Việt Nam, đây chính là cơ quan nhận sư ủy quyền của pháp nhân nước ngoài nhưng lại không thực hiện được hoạt động kinh doanh mà chỉ làm đúng một chức năng đó là Chức năng Đại diện.

    Từ những phân tích trên thấy rằng, tình huống của bạn đặt ra sẽ không thực hiện trên thực tế được, thực tiễn cũng có những tình huống tương tự nhưng quan hệ giữa các pháp nhân với nhau không phải là quan hệ Đại diện theo ủy quyền mà có thể là Đại lý, đơn vị bán hàng hóa để hưởng thù lao đại lý hoặc Đơn vị thương mại mua hàng hóa về sau đó bán lại kiếm lời, thực tiễn thì ta vẫn bắt gặp những câu nói là Đại lý ủy quyền…

     

    Luật sư Ngô Thế Thêm

    Điện thoại: 090.474.9996

    Email: luatsungothethem@gmail.com

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOANH GIA

    Địa chỉ: Số 43 ngõ 2 Ngọc Thụy, Long Biên, Hà Nội

    Điện thoại: 0438717828;               Di động: 0904779997

    Website:  www.luatdoanhgia.vn;   Email: luatdoanhgia@gmail.com

     

 


  • ---------------------------------------------------------------------------------------

    • Bình luận của bạn

    •   

 

  •  
  • Đối tác pháp lý

  • Luật sư Ngô Thế Thêm tư vấn InfoTV

  •  

     

     

  • CHÍNH PHỦ

    BÁO ĐIỆN TỬ VNMEDIA

    HIỆP HỘI DN NHỎ & VỪA

    LIÊN ĐOÀN LUẬT SƯ VN

    BỘ CÔNG AN

    VIỆN KIỂM SÁT NDTC