• Muốn nuôi cả 2 con sau khi ly hôn

  • Bạn metrecon có hỏi về việc muốn nuôi cả hai con sau khi khi hôn có được không?

  • Tuesday, 10 June 2014, 05:46:39 AM
  • Về câu hỏi: Chào luật sư. Tôi lấy chồng đã gần được 3 năm , nhưng vợ chồng lúc nào cũng xích mích, cãi vã. Và đã thống nhất đi tới quyết định ly hôn. Tôi đã có một bé gái gần 20 tháng, và đang mang bầu bé thứ 2 được 6 tháng. Vậy theo quy định sau khi ly hôn tôi có quyền được nuôi cả 2 con hay không. Trong khi đó, chồng tôi đã có công việc nhưng chưa ổn định, đi làm xa nhà, ít khi về nhà để thăm vợ con. Lương bổng chỉ nuôi đủ bản thân a ấy, chưa bao giờ a ấy mua cho con một hộp sữa, còn tôi chỉ buôn bán nhỏ lẻ vào mùa hè còn mùa đông thì đi làm công nhân, nhưng hàng ngày tôi vẫn lo cho con tôi mọi thứ được đầy đủ. Tuy nhiên vẫn phải nhờ tới sự giúp đỡ của 2 ông bà nội ngoại, chủ yếu là ông bà nội. Vì cả 2 chúng tôi chưa thể tự lo được cho gia đình. Vậy trường hợp như tôi nếu ra tòa ly hôn thì có được nuôi cả 2 con hay không ? Và nếu ly hôn thì làm sao để được ly hôn ngay mà bỏ qua được thời gian thử thách ? Mong luật sư tư vấm giúp tôi và hồi âm trả lời thật sớm. Cảm ơn luật sư.

    Về câu trả lời: Luật sư Ngô Thế Thêm trả lời bạn như sau:

    Trước hết tôi chia sẻ với những khó khăn mà bạn gặp phải, tôi đưa ra các dữ kiện để bạn có thể tham khảo?

    Luật có quy định: Khi nguời vợ đang có thai hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi người chồng sẽ không có quyền ly hôn. Về nguyên tắc con dưới 36 tháng tuổi sẽ giao cho mẹ. cụ thể:

    Theo quy định tại Điều 85 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 thì:

    1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn.

    2. Trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới mười hai tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn.

    Theo quy định tại Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình thì:

    Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

    Từ quy định này bạn đã thấy rất rõ quyền ly hôn chỉ có ở bạn, chồng bạn không có.

    Khi bạn đang mang thai thì nguyên tắc bạn đang có 1 người con dưới 36 tháng tuổi và theo quy định là phải giao cho mẹ, do đó nêu bạn thực hiện xong việc ly hôn trước khi sinh cháu thư hai thì hoàn toàn được áp dụng quy định pháp luật nêu trên.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOANH GIA

    Địa chỉ: Số 43 ngõ 2 Ngọc Thụy, Long Biên, Hà Nội

    Điện thoại: 04.38.717.828;  Fax: 04.38.717.828  Di động: 0904779997

    Website: www.luatdoanhgia.vn;  Email: luatdoanhgia@gmail.com

 


  • ---------------------------------------------------------------------------------------

    • Bình luận của bạn

    •   

 

  •  
  • Đối tác pháp lý

  • Luật sư Ngô Thế Thêm tư vấn InfoTV

  •  

     

     

  • CHÍNH PHỦ

    BÁO ĐIỆN TỬ VNMEDIA

    HIỆP HỘI DN NHỎ & VỪA

    LIÊN ĐOÀN LUẬT SƯ VN

    BỘ CÔNG AN

    VIỆN KIỂM SÁT NDTC