• Người bị hại đã rút đơn liệu tôi có phải đi tù

  • Bạn Huyhoangnv có hỏi về trường hợp của bạn đã được người bị hại rút đơn kiện đến công an liệu bạn ấy có bị đi tù không?

  • Monday, 07 July 2014, 11:16:21 PM
  • Câu hỏi? Tôi có mượn của nguời hàng xóm nhà tôi chiếc xe SH nói là ra bến xe đón người nhà ở quê lên đưa con đi thi đại học? trên đường mang xe về trả lại tội đã tham gia vào chơi cờ bạc và cắm luôn chiếc xe này để lấy tiền? về nhà tôi đã nói dối hàng xóm và không có cách nào để trả lại xe? họ kiện đến công an? Công an đã mời tôi lên làm việc, gia đình tôi đã hoàn trả tiền tương ứng với chiếc xe, hàng xóm đã làm đơn bãi nại? xin luật sư cho biết tôi có bị phạm tội không?

    Về câu hỏi của bạn Luật sư Ngô Thế Thêm trả lời như sau:

    Hành vi của bạn có đầy đủ dấu hiệu của tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, giá trị tài sản là chiếc xe SH, bạn chưa cung cấp được giá trị định giá của chiếc xe để làm căn cứ định tội cũng như định khung hình phạt.

    Theo quy định của Bộ luật Tố tụng hình sự tại Điều 105 quy định về việc khởi tố vụ án theo yêu cầu của người bị hại.

    1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

    2. Trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ.

    Trong trường hợp có căn cứ để xác định người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn có thể tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

    Người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.

    Tội phạm mà bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự là tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đtoạt tài sản được quy định tại Điều 140 Bộ luật Tố tụng hình sự và không thuộc nhóm tội khởi tố theo yêu cầu của người bị hại nên mặc dù gia đình người bị hạn có đơn bãi nãi nhưng cơ quan Điều tra vẫn tiến hành khởi tố vụ án. Việc bạn đã hoàn trả số tiền và gia đình bị hại có đơn bãi nại chỉ là những tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự khi xem xét giải quyết vụ án này.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOANH GIA

    Địa chỉ: Số 43 ngõ 2 Ngọc Thụy, Long Biên, Hà Nội

    Điện thoại: 04.38.717.828;  Fax: 04.38.717.828  Di động: 0904779997

    Website: www.luatdoanhgia.vn;  Email: luatdoanhgia@gmail.com

 


  • ---------------------------------------------------------------------------------------

    • Bình luận của bạn

    •   

 

  •  
  • Đối tác pháp lý

  • Luật sư Ngô Thế Thêm tư vấn InfoTV

  •  

     

     

  • CHÍNH PHỦ

    BÁO ĐIỆN TỬ VNMEDIA

    HIỆP HỘI DN NHỎ & VỪA

    LIÊN ĐOÀN LUẬT SƯ VN

    BỘ CÔNG AN

    VIỆN KIỂM SÁT NDTC