• Vợ chồng đại diện cho nhau trong kinh doanh

  • Trong hoạt động và quan hệ kinh doanh, vợ chồng có thể đại diện cho nhau

  • Friday, 19 June 2015, 07:34:54 PM
  • Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định về việc vợ chồng đại diện cho nhau trong quan hệ kinh doanh tại Điều 25, như sau:

    - Trong trường hợp vợ, chồng kinh doanh chung thì vợ, chồng trực tiếp tham gia quan hệ kinh doanh là người đại diện hợp pháp của nhau trong quan hệ kinh doanh đó, trừ trường hợp trước khi tham gia quan hệ kinh doanh, vợ chồng có thỏa thuận khác hoặc Luật Hôn nhân gia đình và các luật liên quan có quy định khác.  Như vậy, nếu là hoạt động kinh doanh chung thì đương nhiên là đại diện cho nhau.

    - Trong trường hợp vợ, chồng đưa tài sản chung vào kinh doanh thì áp dụng như sau:

    + Trong trường hợp vợ chồng có thỏa thuận về việc một bên đưa tài sản chung vào kinh doanh thì người này có quyền tự mình thực hiện giao dịch liên quan đến tài sản chung đó.

    + Thỏa thuận này phải lập thành văn bản.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOANH GIA

    Điện thoại: 0438.717.828 – 090.474.9996;

    www.luatdoanhgia.vnwww.luatdoanhnghiepvn.vn

    Email: luatdoanhgia@gmail.comHotline: 0904.779997;

    Tại Hà Nội: Số 43/2 Ngọc Thụy, P. Ngọc Thụy, Q. Long Biên;

    Tại TPHCM: Số 66 Lý Tự Trọng, phường Bến Thành, Quận 1;

    Tại Hải Phòng: Số 3/2B, ngõ 41 Thư Trung, P. Đằng Lâm. Quận Hải An;

    Liên kết: Thành lập hộ kinh doanh, bán tài sản đấu giá

 


  • ---------------------------------------------------------------------------------------

    • Bình luận của bạn

    •   

 

  •  
  • Đối tác pháp lý

  • Luật sư Ngô Thế Thêm tư vấn InfoTV

  •  

     

     

  • CHÍNH PHỦ

    BÁO ĐIỆN TỬ VNMEDIA

    HIỆP HỘI DN NHỎ & VỪA

    LIÊN ĐOÀN LUẬT SƯ VN

    BỘ CÔNG AN

    VIỆN KIỂM SÁT NDTC