• Tăng tuổi kết hôn theo luật mới

  • Tuổi kết hôn theo luật Hôn nhân gia đình năm 2014 đã được điều chỉnh tăng lên so với hiện tại

  • Friday, 12 December 2014, 11:02:41 PM
  • Theo quy định tại Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 (sẽ hết hiệu lực kể từ ngày 01/01/2015) thì:

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    Theo quy định này thì Nam chỉ cần đủ 19 năm + 1 ngày là đủ điều kiện kết hôn và Nữ chỉ cần đủ 17 năm + 1 ngày là đủ điều kiện kết hôn. Tuy nhiên kể từ ngày 01/01/2015 ngày Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có hiệu lực thì điều kiện này lại khác.

    Tại Điều 8 Luật Hôn hân và gia đình năm 2014 quy định:

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    Theo đó Nam phải đủ 20 năm trở lên và Nữ phải đủ 18 năm trở lên mới đủ điều kiện kết hôn.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOANH GIA

    Điện thoại: 0438.717.828 – 090.474.9996;

    www.luatdoanhgia.vnwww.luatdoanhnghiepvn.vn

    Email: luatdoanhgia@gmail.comHotline: 0904.779997;

    Tại Hà Nội: Số 43/2 Ngọc Thụy, P. Ngọc Thụy, Q. Long Biên;

    Tại TPHCM: Số 66 Lý Tự Trọng, phường Bến Thành, Quận 1;

    Tại Hải Phòng: Số 3/2B, ngõ 41 Thư Trung, P. Đằng Lâm. Quận Hải An;

    Liên kết:  Bảo hộ sở hữu trí tuệ, nhãn hiệu hàng hóa

 


  • ---------------------------------------------------------------------------------------

    • Bình luận của bạn

    •   

 

  •  
  • Đối tác pháp lý

  • Luật sư Ngô Thế Thêm tư vấn InfoTV

  •  

     

     

  • CHÍNH PHỦ

    BÁO ĐIỆN TỬ VNMEDIA

    HIỆP HỘI DN NHỎ & VỪA

    LIÊN ĐOÀN LUẬT SƯ VN

    BỘ CÔNG AN

    VIỆN KIỂM SÁT NDTC