• Quyền của chủ hộ kinh doanh

  • Chủ sở hữu Công ty TNHH 1 TV có được làm chủ hộ kinh doanh không?

  • Thursday, 13 August 2015, 10:28:07 PM
  • Luật sư cho em hỏi, trường hợp một cá nhân vừa là chủ cơ sở kinh doanh vừa là chủ sở hữu công ty TNHH MTV có được không?Rất mong nhận được sự hồi âm từ Luật sư, em chân thành cám ơn./. (tuanchaubayboy – thuvienphapluat)

    Về cầu hỏi của bạn Luật sư của Luật Doanh Gia tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 50 Nghị định số 43 ngày 15/04/2010 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp thì: Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăngký hộ kinh doanh… Cá nhận, hộ gia đình quy định tại Khoản 1 Điều này chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc. Do đó bạn chỉ có thể đăng ký được một hộ khinh doanh và không được đồng thời đăng ký 02 hộ kinh doanh.

    • Theo Quy định của Luật Doanh nghiệp năm 2005 tại Mục 2, Chương 2 quy định về Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên không cấm chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên có thể làm chủ sở hữu của nhiều doanh nghiệp khác và tại Điều 66 của Luật này có quy định về việc hạn chế đối với quyền của chủ sở hữu công ty cũng không hạn chế quyền làm chủ sở hữu của nhiều doanh nghiệp khác.

    • Căn cứ Điều 141 Luật doanh nghiệp năm 2005 thì Mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân, như vậy hạn chế việc một cá nhân được thành lập nhiều doanh nghiệp tư nhân chứ không hạn chế là chủ sở hữu hay thành lập doanh nghiệp khác.

    • Căn cứ Điều 116 Luật Doanh nghiệp năm 2005 quy định về Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc thì: Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của Công ty cổ phần không được đồng thời làm giám đốc hoặc tổng giám đốc của một Doanh nghiệp khác.

    Từ những căn cứ pháp luật trên bạn thấy rằng: Pháp luật không hạn chế việc bạn vừa là chủ sở hữu Công ty TNHH Một thành viên và là chủ sở  hữu của Hộ kinh doanh.

    Căn cứ Điều 13 Luật Doanh nghiệp năm 2005 thì bạn hoàn toàn có quyền thành lập và quản lý các tổ chức kinh tế nêu trên miễn sao phải theo đúng trình tự, thủ tục của Luật Doanh nghiệp năm 2005.

    Chúc bạn thành công!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOANH GIA

    Điện thoại: 0438.717.828 – 090.474.9996;

    www.luatdoanhgia.vnwww.luatdoanhnghiepvn.vn

    Email: luatdoanhgia@gmail.comHotline: 0904.779997;

    Tại Hà Nội: Số 43/2 Ngọc Thụy, P. Ngọc Thụy, Q. Long Biên;

    Tại TPHCM: Số 66 Lý Tự Trọng, phường Bến Thành, Quận 1;

    Tại Hải Phòng: Số 3/2B, ngõ 41 Thư Trung, P. Đằng Lâm. Quận Hải An;

    Liên kết:  Tư vấn doanh nghiệp, luật sư của doanh nghiệp

 


  • ---------------------------------------------------------------------------------------

    • Bình luận của bạn

    •   

 

  •  
  • Đối tác pháp lý

  • Luật sư Ngô Thế Thêm tư vấn InfoTV

  •  

     

     

  • CHÍNH PHỦ

    BÁO ĐIỆN TỬ VNMEDIA

    HIỆP HỘI DN NHỎ & VỪA

    LIÊN ĐOÀN LUẬT SƯ VN

    BỘ CÔNG AN

    VIỆN KIỂM SÁT NDTC