• Một người có được làm giám đốc 2 công ty không

  • Một người đang là giám đốc Doanh nghiệp tư nhân có thể làm Giám đốc Công ty TNHH không?

  • Thursday, 13 August 2015, 10:28:38 PM
  • Xin chào các luật sư!

    Em có một vấn đề rất mong các luật sư có thể giúp đỡ.

    Giám đốc em là Việt kiều Pháp đã mở DNTN tại Vn và hoạt động được 6 năm, do anh đứng tên trên giấy ĐKKD, (có giấy xác nhận là người có quan hệ huyết thống Việt Nam)

    DN em hoạt động bên lĩnh vực TM, kinh doanh quần áo, giày dép. Bây giờ anh muốn mở thêm 1 công ty TNHH kinh doanh bên lĩnh vực nhà hàng, khách sạn và muốn mình là người đứng tên trên giấy phép đó. Em muốn hỏi vậy giám đốc em có thể làm giám đốc 2 công ty được không?,

    Nếu được thì cần những điều kiện và thủ tục gì để thành lập được ạ!

    Rất mong các luật sư giúp đỡ tư vấn dùm em.

    Xin trân trọng cảm ơn!  (Hongphan1611 – thuvienphapluat)

    Về vấn đề của bạn Luật sư Luật Doanh Gia tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản Điều 13 Luật Doanh nghiệp năm 2005 thì tổ chức, cá nhân Việt Nam, tổ chức, cá nhân nước ngoài có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 13 Luật Doanh nghiệp. Đối chiếu quy định tại Khoản 2 Điều 13 Luật Doanh nghiệp thì Giám đốc của bạn không bị hạn chế hay cấm thành lập doanh nghiệp tại Việt Nam (Công ty TNHH là một loại hình doanh nghiệp).

    • Theo câu hỏi của ban tôi hiểu Giám đốc của bạn đang mở một Doanh nghiệp tư nhân tại Việt Nam và đã hoạt động được 6 năm, Doanh nghiệp tư nhân được quy định tại Chương VI của Luật Doanh nghiệp chỉ hạn chế việc: Mỗi cá nhân chỉ được thành lập 1 Doanh nghiệp tư nhân, chứ không hạn chế thành lập các doanh nghiệp khác.

    • Mặt khác: Tại Điều 116 Luật Doanh nghiệp khi quy định về Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc có nêu: Giám đốc hoặc tổng giám đốc (đối với Công ty cổ phần) không đồng thời làm giám đốc hoặc tổng giám đốc của Doanh nghiệp khác (Công ty cổ phần, Công ty TNHH, Công ty Hợp Danh, Doanh nghiệp tư nhân).

    Căn cứ các quy định pháp luật nêu trên thì Giám đốc của bạn hoàn toàn có quyền thành lập, làm giám đốc của 2 công ty như bạn đã nêu. Trình tự, thủ tục bạn liên hệ với luatdoanhgia.vn để biết rõ về trình tự, thủ tục.

    Chúc bạn thành công!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOANH GIA

    Điện thoại: 0438.717.828 – 090.474.9996;

    www.luatdoanhgia.vnwww.luatdoanhnghiepvn.vn

    Email: luatdoanhgia@gmail.comHotline: 0904.779997;

    Tại Hà Nội: Số 43/2 Ngọc Thụy, P. Ngọc Thụy, Q. Long Biên;

    Tại TPHCM: Số 66 Lý Tự Trọng, phường Bến Thành, Quận 1;

    Tại Hải Phòng: Số 3/2B, ngõ 41 Thư Trung, P. Đằng Lâm. Quận Hải An;

    Liên kết:  Tư vấn doanh nghiệp, tranh chấp cổ phần

     

 


  • ---------------------------------------------------------------------------------------

    • Bình luận của bạn

    •   

 

  •  
  • Đối tác pháp lý

  • Luật sư Ngô Thế Thêm tư vấn InfoTV

  •  

     

     

  • CHÍNH PHỦ

    BÁO ĐIỆN TỬ VNMEDIA

    HIỆP HỘI DN NHỎ & VỪA

    LIÊN ĐOÀN LUẬT SƯ VN

    BỘ CÔNG AN

    VIỆN KIỂM SÁT NDTC