• Di chúc để lại tài sản làm thờ cúng

  • Có rất nhiều người khi lập di chúc muốn tài sản của mình là ngôi nhà sau này sẽ là chỗ để con cháu về thắp hương nhân ngày giỗ, tết? đây có phải là tài sản dùng vào việc thờ cúng không?

  • Thursday, 16 April 2015, 09:16:46 PM
  • Theo quy định tại Điều 670 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về Di sản dùng vào việc thờ cúng thì:

    Trong trường hợp người lập di chúc có để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và được giao cho một người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng; nếu người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc hoặc không theo thoả thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng.

    Trong trường hợp người để lại di sản không chỉ định người quản lý di sản thờ cúng thì những người thừa kế cử một người quản lý di sản thờ cúng.

    Trong trường hợp tất cả những người thừa kế theo di chúc đều đã chết thì phần di sản dùng để thờ cúng thuộc về người đang quản lý hợp pháp di sản đó trong số những người thuộc diện thừa kế theo pháp luật.

    Trong trường hợp toàn bộ di sản của người chết không đủ để thanh toán nghĩa vụ tài sản của người đó thì không được dành một phần di sản dùng vào việc thờ cúng.

    Giả sử tài sản là căn nhà thì đây sẽ có những hạn chế nhất định cho những người nhận di sản. Trên thực tế rất ít trường hợp lập di chúc để lại di sản vào việc thờ cúng, có chăng chỉ là sự căn dặn của người để lại di sản cho những người nhận di sản tiếp tục thực hiện các ý nguyện và mong muốn của người để lại di sản còn phần tài sản đã được định đoạt cụ thể.

    Luật sư Ngô Thế Thêm

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOANH GIA

    Địa chỉ: Số 43 ngõ 2 Ngọc Thụy, Long Biên, Hà Nội

    Điện thoại: 0438717828; Fax: 04.38.717.828; Di động: 0904779997

    Website:  www.luatdoanhgia.vn;                      Email: luatdoanhgia@gmail.com

 


  • ---------------------------------------------------------------------------------------

    • Bình luận của bạn

    •   

 

  •  
  • Đối tác pháp lý

  • Luật sư Ngô Thế Thêm tư vấn InfoTV

  •  

     

     

  • CHÍNH PHỦ

    BÁO ĐIỆN TỬ VNMEDIA

    HIỆP HỘI DN NHỎ & VỪA

    LIÊN ĐOÀN LUẬT SƯ VN

    BỘ CÔNG AN

    VIỆN KIỂM SÁT NDTC